กองบรรณาธิการ carstereo@autoinfo.co.th , 18.12.2012
IASCA&EMMA
สนามแรกของปี รวมพลังเสียงนักแข่งจากทั่วประเทศ ชิงความเป็น 1 ของประเทศ
งานแข่งขันเครื่องเสียงรถยนต์ระดับประเทศที่นักเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ในบ้านเรารู้จักกันดีว่า ถ้าต้องการจะต่อยอดไปสู่ระดับโลกให้เป็นที่ยอมรับของนักแข่งจากทั่วโลก ก็ต้องชมงานแข่งขันเครื่องเสียงรถยนต์ในระดับสากล IASCA&EMMA โดยงานแข่งขันครั้งนี้ใช้ชื่อว่า SOUTHEAST ASIA CHAMPIONSHIP IASCA&EMMA 2012 ROUND 1 สนามแรกของปีนี้ ประธานชมรมคนใหม่ ไพโรจน์ เตชะภูภัทร ซึ่งมีการเปลี่ยนแปลงกฎกติกาในการแข่งขันใหม่ของปี 2012 ซึ่งนักแข่งเครื่องเสียงรถยนต์จากทั่วประเทศ พร้อมปรับตัวรับกับกฎกติกาการแข่งขันที่เปลี่ยนแปลงในบางจุดของการจัดงานครั้งนี้โดยเฉพาะ และเพื่อทำให้การแข่งขันมีประสิทธิภาพเพิ่มมากขึ้น และผลการตัดสินที่มีมาตรฐานในระดับสากล งานจัดขึ้นที่ MAGA BANGNA (เมกะ บางนา) ห้างสรรพสินค้าขนาดใหญ่ทาง สมาคม CAA จึงเลือกลานจอดรถด้านหน้า เนรมิตให้เป็นสนามแข่งขันพลังเสียง บรรดาทีมแข่งหลากหลาย พร้อมขุนพลมือดี จากศูนย์ติดตั้ง และบรรดาร้านติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์มืออาชีพ ที่ต้องการแสดงแสนยานุภาพ พร้อมทีมงาน รวมทั้งรถพลังเสียงผลงานการติดตั้ง ระดับเสียงคุณภาพ SQ พร้อมพลังเสียงกระหึ่มสะเทือนทุกอณูของร่างกายอย่าง SPL งานนี้มีการแข่งที่แบ่งแยกย่อยในรุ่นต่างๆ มากมาย งานจัดขึ้น 2 วัน ในวันที่ 22-23 กันยายน 2555 การแข่งขันรายการ EMMA วันแรก (สนามที่ 1) 8 โมงเช้า ทีมแข่งขันจากทั่วประเทศ เดินทางจากเหนือจรดใต้ พร้อมทีมแข่งที่มีผู้ร่วมสนับสนุนจากบรรดาสินค้าบแรนด์เนมเครื่องเสียงที่เป็นสมาชิกของทางสมาคม ฯ เข้าร่วมการแข่งขันกันอย่างคับคั่ง พร้อมรถพลังเสียงเข้าแข่งขันเกือบ 30 คัน อาทิ ร้านติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ รวมถึงศูนย์ติดตั้ง ฯ หรือนักแข่งมือใหม่ไปจนถึงมือระดับพโร ทั่วประเทศ เข้าร่วมแข่งขันกัน รุ่นการแข่งรายการ EMMA - SQ EXPERENCED 80,000 - SQ ADVANCED 160,000 - SQ ADVANCED UNLIMITED - SQ MASTER 6 CH. - SQ MASTER UNLIMITED - SQ MULTIMEDIA MASTER 5.1 - SQ MULTIMEDIA EXPERENCED 2.1
- ESQL TRUNK UNLIMITED - ESQL ADVANCED B UNLIMITED
- ESQL ADVANCED W UNLIMITED - ESQL MASTER UNLIMITED - ESQL EXPERT UNLIMITED การแข่งขัน การแข่งขัน EMMA ไฮไลท์ของงานแข่งครั้งนี้ คือ ได้เชิญกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิจากสิงคโปร์ ด้านเครื่องเสียงรถยนต์ เป็นผู้ให้คะแนนตัดสินอย่างเป็นกลาง รวมทั้งการแข่งขันในรุ่น ESQL ซึ่งเป็นการแข่งขันที่ต้องเปิดเสียงดัง ในแบบ SPL แต่เสียงที่ออกมาจากตัวรถ ต้องมีรายละเอียดเสียงในแบบ SQ ซึ่งเป็นความท้าทายของทางทีมแข่งต่างๆ ที่จะต้องเนรมิตเสียงออกมาให้โดนใจคณะกรรมการ รายการ IASCA วันที่ 2 ช่วงเช้า ทีมแข่งขันพร้อมช่างติดตั้งฝีมือเตรียมความพร้อมกันอย่างคับคั่ง และที่เห็นมากที่สุด ส่วนใหญ่จะเป็นทีมแข่งที่เข้าร่วมแข่งเสียงแบบ SPL ที่ต้องการเน้นความกระหึ่มของพลังเสียงเบสส์แบบเต็มพิกัด จึงมีรถพลังเสียงจอดอยู่เรียงรายมากมาย และการแข่งในรูปแบบเสียง SQ เมื่อทีมแข่งพร้อม คณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิด้านเครื่องเสียงพร้อม การแข่งขันแบบ SQ จัดเต็ม รุ่นการแข่งขัน IASCA - SQ AMATEUR 200,000 บาท - SQ PRO UNLIMITED - BASS BOXING FEATHERWEIGHT 161-260 DB - BASS BOXING FLY WEIGHT 161-260 DB - BASS BOXING LIGHT WEIGHT 261+ DB - BASS BOXING MIDDLEWEIGHT 1-720 DB - BASS BOXING HAVEYWEIGHT 721+ DB - IDBL STOCK I 1-160 DB - IDBL STOCK PROI 1-260 DB - IDBL ULTIMATE I 1-520 DB - IDBL ULTIMATE II 521+ DB ไฮไลท์ พลังเสียงเบสส์สุดๆ ที่มาแบบกระหึ่ม เมื่อได้ยินแล้วต้องสะเทือนไปทั้งร่างกาย ช่วงเช้าจะทำการแข่งขันเสียงแนว SQ และช่วงบ่ายจะเป็นส่วนของ SPL เรียงลำดับการแข่งจนถึงพลังเสียงเด็ดคู่สุดท้าย งานนี้ต้องบอกว่าพลังเบสส์แรงเหลือหลาย ที่สำคัญคู่แข่งขันมาจากจังหวัดเดียวกันซะด้วย จากร้านติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ ปราโมทย์ ซาวด์ นครปฐม และร้านสัญญาซาวด์ นครปฐม ประชันกันในรุ่น BASS BOXING HAVEYWEIGHT 721+ DB สามารถพูดได้เลยว่า ของเขาแรงจริง !?!




รายชื่อผู้ชนะเลิศการแข่งขันสนามที่ 1
EMMA
รุ่น ลำดับ นักแข่ง ทีม คะแนนรวม
- SQ EXPERENCED 80,000 บาท 1 ธวัช แก่นอินทร์ เพชรคาร์ออดิโอ 280
2 ผดุงศักดิ์ หาสูงเนินLIMKASEM 239
- SQ ADVANCED 160,000 บาท 1 ปิยะดา ศิริวัฒนาวาณิชกุลทีม LIMKASEM 315
2 วิชาญ เสริมใหม่ TYMPHANY -
- SQ ADVANCED UNLIMITED 1 ราเชนทร์ หลวงใจ UDC 373
2 จิรพงศ์ ซังอิน MIRAGE AUDIO 353
3 ผจงจิต อลงกรณ์รัศมี ALPINE&DLS 332
4 อมร อัมระนันทน์ FLAT-DESIGN 327
- SQ MASTER 6 CH 1 อนุชา ศรีบุญเพ็ง SCAN SPEAK 324
2 โยธิน พร้อมเพรียง SCAN SPEAK 313
3 มณเฑียร ฉัตรเพชร JBL 309
- SQ MASTER UNLIMITED 1 สกนธ์ โกมลรุจินันท์ UDC 363
2 วาสการ จาตะวร DLS 352
3 ศุภกร ขนอนเวช FLAT-DESIGN 328
4 ภัควัต เจนจนเขต ALPINE&DLS 301
- SQ MULTIMEDIA MASTER 5.1 CH 1 ศุภกร ขนอนเวช FLAT-DESIG 298
- SQ MULTIMEDIA EXPERENCED 2.1 CH 1 ปกรณ์ ณ.ป้อมเพชร TYMPHANY 214
2 นันทพล เหมาประสิทธ์ TYMPHANY 200
3 มนูญ ธารณะถลาง TYMPHANY 200
- ESQL ADVANCED B UNLIMITED 1 บัญชา รัชตวุฒิมงคล CHAMPION-X 311.9
- ESQL ADVANCED W UNLIMITED 1 บัญชา รัชตวุฒิมงคล CHAMPION-X 311.9
2 อรุณ ยาชะรัด MTX 293
- ESQL MASTER UNLIMITED 1 สุรเชษฐ์ บริกุล KOMA THAI 294.9
2 พิจิตร เข็มนาค KOMA THAI 291.7
- ESQL EXPERT UNLIMITED 1 บุญสิทธ์ ศรปทุมกรณ์ KOMA THAI 321.1
2 วีระชัย พันธลังสี KOMA LOAS 278.8 IASCA


- SQ AMATEUR 200,000 1 อรรถชัย แจ้งอรุณ UDC 215
2 ขจรศักดิ์ ไพรสิทธิพงษ์ MIRAGE AUDIO 213
3 ผจงจิต อลงกรณ์รัศมี ALPINE&DLS 199
4 ศุภณัฐ เผ่าพงษ์ศิลป์ LEMKASEM 193
5 ทวิช อายุศนัล ประสิทธิ์ซาวด์ เลย 190
- SQ PRO UNLIMITED 1 คณานุสรณ์ เที่ยงตระกูล UDC 238
2 พลสิทธิ์ ศิริเลิศสถิต LUCKY SOUND 232
3 อมร อัมระนันทน์ FLAT-DESIGN 221
- BASS BOXING FLY WEIGHT 161-260 DB 1 สิทธินนท์ สิทธิศิริสังข์ คิงคอง 151.8/149.1
2 สุชานัน ทรงกุญชรชัย X-RAY 148.7/145.9
3 บุญฤทธิ โอมเพียร คิงคอง 147.8/-
- BASS BOXING LIGHT WEIGHT 261+ DB 1 อโนทัย ชมพูพื้น ORDER /123.8 -BASS BOXING FEATHERWEIGHT 161-260 DB 1 อรัญ ประทีป ณ ถลาง คิงคอง 149.8/150.0
2 อรุณ ยาชะรัต FORMULA-X 148.6/148.3
3 ภานุพงษ์ ชอบธรรมดี MAXMA+D 145.5/-
4 สุรวิทย์ ชมพูพื้น ORDER 145.1/-
- BASS BOXING MIDDLEWEIGHT 1-720 DB 1 สมเกียรติ ธรรมโชติวร MA คิงคอง 153.0/150.4
2 ธงชัย หลานสิน X SURROUND 150.2/127.3
- BASS BOXING HAVEYWEIGHT 721+DB 1 ปราโมทย์ ปาณีวรรณ D 158.4/158.7
2 สัญญา เอกจินดา MAXMA+D 128.2/157.4
- IDBL STOCK I 1-160 DB 1 อำนาจ โตโคกสูง LEX 146.5
2. นันทวัฒน์ สอนคง X-RAY 144.2
- IDBL STOCK PROI 1-260 DB 1 จักรี พันประสิทธิ์ CHICAGO 145.4
- IDBL ULTIMATE I 1-520 DB 1 โสพณ คล้ายจินดา อิสระ 160.7
2 วันชัย ช่างเกรียน MO-UP 117.3
- IDBL ULTIMATE II 521+ 1 ปราโมทย์ ปาณีวรรณ D 157.5

ทำเนียบนักแข่ง EMMA
- SQ EXPERENCED 80,000 ธวัช แก่นอินทร์ ทีม เพชรคาร์ออดิโอ
ผดุงศักดิ์ หาสูงเนิน ทีม LIMKASEM
- SQ ADVANCED 160,000 วิชาญ เสริมใหม่ ทีม TYMPHANY
ปิยะดา ศิริวัฒนาวาณิชกุล ทีม LIMKASEM
- SQ ADVANCED UNLIMITED ผจงจิต อลงกรณ์รัศมี ทีม ALPINE&DLS
อมร อัมระนันทน์ ทีม FLAT-DESIGN
ราเชนทร์ หลวงใจ ทีม UDC
จิรพงศ์ ซังอิน ทีม MIRAGE AUDIO
- SQ MASTER 6 CH. โยธิน พร้อมเพรียง ทีม SCAN SPEAK
อนุชา ศรีบุญเพ็ง ทีม SCAN SPEAK
มณเฑียร ฉัตรเพชร ทีม JBL
- SQ MASTER UNLIMITED ศุภกร ขนอนเวช ทีม FLAT-DESIGN
วาสการ จาตะวร ทีม DLS
สกนธ์ โกมลรุจินันท์ ทีม UDC
ภวัต เจนจนเขต ทีม ALPINE&DLS
- SQ MULTIMEDIA MASTER 5.1 ศุภกร ขนอนเวช ทีม FLAT-DESIGN
- SQ MULTIMEDIA EXPERENCED 2.1 นันทพล เหมาประสิทธ์ ทีม TYMPHANY
มนูญ ธารณะถลาง ทีม TYMPHANY
ปกรณ์ ณ.ป้อมเพชร ทีม TYMPHANY
- ESQL ADVANCED B UNLIMITED บัญชา รัชตวุฒิมงคล ทีม CHAMPION-X
- ESQL ADVANCED W UNLIMITED บัญชา รัชตวุฒิมงคล ทีม CHAMPION-X
อรุณ ยาชะรัด ทีม MTX
- ESQL MASTER UNLIMITED สุรเชษฐ์ บริกุล ทีม KOMA THAI
พิจิตร เข็มนาค ทีม KOMA THAI
- ESQL EXPERT UNLIMITED วีระชัย พันธลังสี ทีม KOMA LOAS
บุญสิทธ์ ศรปทุมกรณ์ ทีม KOMA THAI ทำเนียบนักแข่ง IASCA
- SQ AMATEUR 200,000 อรรถชัย แจ้งอรุณ ทีม UDC
ทวิช อายุศนัล ทีม ประสิทธ์ซาวด์ เลย
ผจงจิต อลงกรณ์รัศมี ทีม ALPINE&DLS
ขจรศักดิ์ ไพรสิทธิพงษ์ ทีม MIRAGE AUDIO
ศุภณัฐ เผ่าพงษ์ศิลป์ ทีม LIMKASEM
- SQ PRO UNLIMITED อมร อัมระนันทน์ ทีม FLAT-DESIGN
พลสิทธิ์ ศิริเลิศสถิต ทีม LUCKY SOUND
คณานุสรณ์ เที่ยงตระกูล ทีม UDC
ภวัต เจนจนเขต ทีม ALPINE&DLS
- BASS BOXING FLY WEIGHT 161-260 วิชิต อิสลาม ทีม X SURROUND
กะเล สอนขวัญเพชร ทีม X SURROUND
สมศักดิ์ บุญมีรอด ทีม MAXMA+D
สิทธินนท์ สิทธิศิริสังข์ ทีม คิงคอง
บุญฤทธิ โอมเพียร ทีม คิงคอง
สุชานัน ทรงกุญชรชัย ทีม X-RAY
- BASS BOXING LIGHT WEIGHT 261+ อโนทัย ชมพูพื้น ทีม ORDER
อนุรักษ์ กรบุตร ทีม X SURROUND
- BASS BOXING FEATHERWEIGHT 161-260 INCภานุพงษ์ ชอบธรรมดี ทีม MAXMA+D
อรัญ ประทีป ณ ถลาง ทีม คิงคอง
สุวิทย์ ชมพูพื้น ทีม ORDER
อรุณ ยาชะรัต ทีม FORMULA-X
- BASS BOXING MIDDLEWEIGHT 1-720 ธงชัย หลานสิน ทีม X SURROUND
ปราโมทย์ ปาณีวรรณ ทีม D
สมเกียรติ ธรรมโชติวร ทีม MA คิงคอง
- BASS BOXING HAVEYWEIGHT 721+ ณัฐพล เป๊ะชาญ ทีม X SURROUND
สัญญา เอกจินดา ทีม MAXMA+D
ปราโมทย์ ปาณีวรรณ ทีม D
- IDBL STOCK I 1-160 อำนาจ โตโคกสูง ทีม LEX
นันทวัฒน์ สอนคง ทีม X-RAY
- IDBL STOCK PROI 1-260 จักรี พันประสิทธิ์ ทีม CHICAGO
- IDBL ULTIMATE I 1-520 โสพณ คล้ายจินดา ทีม -
อรุณ ยาชะรัด ทีม MTX
วันชัย ช่างเกวียน ทีม MO-UP
- IDBL ULTIMATE II 521+ ปราโมทย์ ปาณีวรรณ ทีม D บทสรุปการแข่งขันสนามแรก ทั้ง 2 วันที่ ทีมงาน คณะกรรมการ และนักแข่ง เตรียมพร้อม เพื่อให้งานดำเนินไปได้ด้วยดี ความสำเร็จของผู้ชนะ แต่ทุกคนที่เข้าแข่งขันก็มีน้ำใจนักกีฬาทุกท่าน เพราะยังมีการแข่งขันให้แก้มือในสนาม 2 อีกครั้ง ภายในงานมหกรรมยานยนต์ครั้งยิ่งใหญ่ของทุกๆ ปลายปี ในงาน MOTOR EXPO 2012 ที่จะชี้ชะตาบรรดาทีมแข่งเครื่องเสียงรถยนต์ว่าใครจะได้ครองแชมพ์ประเทศไทยในแต่ละรุ่น และก้าวข้ามไปแข่งขันเครื่องเสียงรถยนต์ในต่างประเทศ เป็นตัวแทนของคนไทยเพื่อสร้างชื่อให้กับประเทศไทยอีกครั้ง












บทความที่เกี่ยวข้อง
 
กรุณาเลือกหมวดที่ท่านต้องการ
Event start date
แนะนำเครื่องเีสียง
แนะนำเครื่องเีสียง
”ปูเป้”
ตำแหน่งติดตั้งลำโพง
เตรียมพร้อมชอพปลายปี
 
 
 
 
 
Test Drive Data | Buyer's Guide | Articles & Event | Photo Gallery | Car Forum | Resource Center | Our Magazines | Our TV Programme | About Us | Site Map
Content is comming.